चंद्रयान-3 आज लॉन्च होणार!

Image may subject to copyright

चंद्रयान-3 हे भारताच्या चंद्रवाक्यानंतरचे थ्रीधा मिशन आहे, ज्याचे १४ जुलैला दुपारी २:३५ वाजता सतीश धवन स्थळावरील लॉन्च व्हिकल मार्क ३ (LVM3) वरून सुरू होईल. वैज्ञानिक समुदाय आणि जगातील भारतीय नेहमीच्या उणीवरणात आहेत, भारताच्या चंद्रवाक्याच्या सफल आवृत्तीसाठी आशा आहे.

या महत्त्वाच्या मिशनाच्या बारेतची माहिती:

१. चंद्रयान-३ अगोदरच्या सिंधांतीच्या कारणाने सेप्टेंबर २०१९ मध्ये चंद्रवाक्याच्या विक्रम लॅंडरच्या अनिर्णीत उडी झडापासून अवरोध होऊन गेल्याच्या नंतर एक आवृत्तीच्या अदलाबदलीसाठी चंद्रयान-३ आयोजित केला गेलेला आहे. ज्यात या वेळेस चंद्रावर नेत्रद्वारे उद्धार करण्यासाठी शास्त्रज्ञांनी प्रयत्न केले आहे. चंद्रयान-३ ऑगस्ट २३ रोजी चंद्रावर उभा होणार आहे.

२. मिशनाचा उद्देश अंतर्गृही यात्रा साठी आवश्यक नवीन तंत्रज्ञान विकास करणे आहे. याच्या भागात एकदा यंत्राची धारावाहिक मॉड्यूल, लॅंडर मॉड्यूल आणि रोव्हर आहेत. धारावाहिक मॉड्यूल लॅंडर आणि रोव्हरला इंजेक्शन आडचणीकडे असलेल्या चंद्रवार नेत्रातून १०० किमीच्या चंद्रावर वापरण्यासाठी निघाले जाईल. तसेच ते धारावाहिक मॉड्यूल चंद्रावरील भूमिका आणि धनुषधारी वनस्पतीजन्य धारणा (शेप) पेक्षा संबंधित मापदंडांचा अभ्यास करण्यासाठी एक जहाजावर आणखी अंतर्गृही घेतले जाईल.

३. सफल मिशन अशी सफळता भारताच्या उच्चस्तरीय राष्ट्रांमध्ये समाविष्ट करेल, अन्य मेगा राष्ट्रे असलेल्या युनायटेड स्टेट्स, चीन आणि माजी सोव्हियेत संघ यांच्या संघात सामील होणार आहे.

Leave a comment